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Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi, Dkt Hussein 

Ali Mwinyi mnamo tarehe 7 Julai, 
2025 alitembelea banda la Wizara 
ya Nishati  kwenye Monesho ya 
Biashara ya Kimataifa maarufu 
kama SABASABA jijini Dar es 
salaam.

Akiwa kwenye Banda la Wizara 
ya Nishati, Mhe. Mwinyi 
alipokelewa na Mkuu wa Kitengo 
cha  Mawasiliano Serikalini Bi 
Neema Chalila Mbuja, ambapo 

HABARI
RAIS MWINYI ATEMBELEA
BANDA LA NISHATI MAONESHO 
YA SABASABA

Apatiwa elimu juu ya utekelezaji wa mkakati wa Taifa wa  Nishati safi ya kupikia

Wizara ya Nishati kuendelea kuweka mazingira mazuri kwa tasisi zake kutekeleza majukumu 
yake kikamilifu

alimweleza juu ya hatua za 
utekelezaji zilizofikiwa kwenye 
utekelezaji wa mkakati wa Taifa 
wa Nishati Safi ya Kupikia na 
kuongeza kuwa ajenda hiyo ni 
utekelezaji wa azimio la Mhe. Rais 
Samia kama kinara wa nishati safi 
ya kupikia.

Amesema Wizara ya Nishati 
kupitia taasisi zilizopo chini ya 
Wizara zimekuwa zikitekeleza 
kwa vitendo ajenda hiyo kuunga 
mkono jitihada za Mheshimiwa 
Rais Dkt Samia Suluhu Hassan 

ambae ni kinara wa nishati safi 
ya kupikia kuhakikisha kuwa 
ifikapo mwaka 2034 asilimia 80 
ya watanzania wanatumia nishati 
safi ya kupikia.

Wizara ya nishati tayari imezindua 
mikakati miwili ya nishati safi ya 
kupikia na ule wa mawasiliano ili 
kuwezesha utekelezaji wa ajenda 
ya nishati safi ya kupikia kwa 
vitendo.

Mkuu wa kitengo cha  Mawasiliano Serikalini Bi Neema Chalila Mbuja, alimweleza Rais wa Zanzibar 
na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dkt. Hussein Ali Mwinyi  juu ya hatua za utekelezaji zilizofikiwa 
kwenye utekelezaji wa mkakati wa Taifa wa nishati safi ya kupikia na kuongeza kuwa ajenda hiyo ni 
utekelezaji wa azimio la Mhe Rais Samia kama kinara wa nishati safi ya kupikia.
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Waziri wa Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Mhe. Cosato Chumi, 
Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Felchesmi 
Mramba na Mkurugenzi wa Tume 
ya Mionzi ya Atomiki, Prof. Najat 
Mohamed.

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Mhe. 
Dkt Doto Biteko mnamo 

tarehe 29 Juni, 2025 amehudhulia 
Mkutano unaohusu masuala ya 
nyuklia Afrika uliofanyika Nchini 
Rwanda.
Katika Mkutano huo uliofanyika 
kuanzia tarehe 30 Juni hadi 1Julai, 

DKT. BITEKO ASHIRIKI MKUTANO 
WA NYUKLIA AFRIKA

2025  nchini humo umejumuisha  
wadau mbalimbali wa nishati 
kutoka ndani na nje ya Afrika 
wenye lengo la  kuharakisha  
matumizi ya nyuklia kwa kutumia 
teknolojia ya kisasa ili kuleta 
mabadiliko ya nishati Afrika.
Aidha, katika Mkutano huo Dkt. 
Biteko aliambatana na Naibu 
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kutumia gesi asilia ya Kinyerezi I, 
Kinyerezi I Extension na Kinyerezi 
II Jijini Dar esSalaam.

Amesema licha ya kazi kubwa 
inayofanywa na TANESCO  
baadhi ya maeneo
yalikabiliwa changamoto ya 
upatikanaji wa umeme lakini 
mpaka sasa
yameendelea kuimarika.

 Dkt. Biteko amefafanua kuwa   
upatikanaji wa umeme unaendana 
na

mahitaji ya ongezeko la watu na 
TANESCO inatarajia kuongeza 
uzalishaji
umeme  katika Kituo cha 
Kinyerezi III kutoka megawati 600 
katika
mpango wa awali hadi kufika 
Megawati 1000.

‘’Nataka niseme  mbele yenu 
ndugu zangu, Mhe. Rais Samia 
ndio Kinara
wa kufanya haya yote  yafanikiwe 
amefanya uwekezaji mkubwa 
kwenye

Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

amesema
Tanzania  ina umeme wa kutosha 
baada ya kukamilika kwa  Miradi 
mikubwa ya uzalishaji umeme 
ukiwemo Mradi wa Bwawa la 
Julius Nyerere (JNHPP ) ambao 
pekee  unazalisha Megawati 2115.

Naibu Waziri Mkuu ameyasema 
hayo mnamo tarehe 10 Julai, 2025 
wakati wa ziara yake.ya kukagua 
ya miradi ya kuzalisha umeme kwa 

TANZANIA 
INAYO
UMEME WA 
KUTOSHA – 
DKT.BITEKO

Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 
akizungumza na 
waandishi wa habari 
mara baada ya kutembelea 
Kituo cha kuzalisha 
umeme cha Kinyerezi 
Julai 10, 2025 jijini Dar es 
salaam (Picha na ONWM 
& WN)
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Sekta ya Nishati na ndio maana 
kwenye bajeti iliyopita Wizara hii
imepata  Shilingi Trilioni 2.3 
kikubwa anataka wananchi wapate 
umeme
wa uhakika,’’ alisema Dkt Biteko.

Aidha, Naibu Waziri Mkuu pia 
ametumia nafasi hiyo kuipongeza 
TANESCO
kwa maboresho makubwa 
yanayoendelea kufanyika ya 
kuwahudumia wateja
hasa kwa uharaka wao wa 
kukabiliana na dharula zozote za 
umeme
zinazojitokeza.‘’Kuna maboresho 
makubwa yamefanyika katika 
kuwahudumia wananchi naona 
jitihada kubwa zinafanyika, 
mmekuwa na uharaka wa 
kushughulikia
changamoto  za umeme lakini 
pia niwapongeze kwa kuimarisha 
Kituo cha
miito ya simu sasa wananchi 
wanahudumiwa bila gharama 
yoyote,’’

alisisitiza Dkt. Biteko.

Vilevile, Dkt. Biteko ametembelea 
Kituo cha Kupokea Gesi Asilia
Kinyerezi kwa ajili ya kukagua 
miundombinu ya kusafirisha gesi 
na
kuwataka kuongeza uzalishaji wa 
gesi ili kusaidia kukidhi ongezeko 
la
mahitaji ya umeme.
Katika ziara hiyo Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati Mhe. 
Dkt.
Doto Biteko  aliongozana na 
viongozi mbalimbali akiwemo 
katibu Mkuu wa
Wizara ya nishati  Mha. Felchesmi 
Mramba, Mkuu wa Wilaya ya 
Ilala Mhe.Edward Mpogolo 
na  Mkurugenzi Mtendaji wa 
TANESCO Bw. Lazaro Twange.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. 
Doto Biteko akishuhudia uzalishaji wa umeme kupitia 
vifaa maalum vinavyoonesha uzalishaji huo mara 
baada ya kutembelea Kituo cha kuzalisha umeme cha 
Kinyerezi Julai 10, 2025 jijini Dar es salaam.

 Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. 
Dkt. Doto Biteko akikagua mitambo mbalimbali ya 
umeme wa Gesi mara baada ya kutembelea Kituo cha 
kuzalisha umeme cha Kinyerezi Julai 10, 2025 jijini 
Dar es salaam (Picha na ONWM & WN)



5 www.nishati.go.tz

HABARIPROF. MWANDOSYA KINARA WA 
MATIBABU YA SARATANI NCHINI - 
DKT. BITEKO

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

amemuelezea  Prof. Mark 
Mwandosya kuwa ni Shujaa wa 
Saratani ya Damu (Multiple 
Myeloma) ambaye ameishi na 
Saratani kwa zaidi ya miaka 14.

Dkt. Biteko amesema hayo katika 
uzinduzi wa kitabu cha Maisha ya 
Mgonjwa anayeishi na Saratani ya 
Damu Multiple Myeloma (Living 
with Cancer: Diaries of Multiple 
Myeloma Patient) kilichoandikwa 
na Prof. Mark Mwandosya 
ambaye ni msomi, mwandishi 

Dkt. Biteko azindua Kitabu cha Living with Cancer cha Prof.  Mark Mwandosya

Watanzania watakiwa kujenga utamaduni wa kupima afya

Serikali yaimarisha huduma za uchunguzi na matibabu ya saratani

na mwanasiasa wa muda mrefu 
nchini.

“Katika miaka 14 ya kishujaa, Prof. 
Mwandosya amekuwa shuhuda 
kwetu sote kuwa endapo utafuata 
hatua stahiki za matibabu, 
unaweza kupona saratani na 
kuendelea kuishi maisha bora. 
Asante sana na hongera sana 
Profesa. Mwenyezi Mungu azidi 
kukubariki,” Amesema Dkt. 
Biteko. 
	
Amesema kupitia historia ya Prof. 
Mwandosya ya matibabu yake ya 
saratani Kitabu hicho kitasaidia 

kunusuru maisha ya watanzania 
wengi ambao wangeweza 
kushindwa kunufaika na huduma 
za matibabu kwa kukosa taarifa 
sahihi. 

“Nakupongeza sana tena Profesa 
kwa kujitoa kuwa sehemu ya 
ushuhuda ili watanzania na Dunia 
ijifunze kupitia maisha yako.
Hakika huu ni upendo wa hali 
ya juu kwa nchi yako. Nami kwa 
niaba ya Serikali nakupongeza 
kwa uamuzi wako huu. Aidha, 
ninakuombea kwa Mungu akupe 
afya njema na maisha marefu zaidi 
na zaidi, “ Amesema Dkt. Biteko.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko(wa pili kulia), akizindua 
Kitabu: Living with Cancer, kilichoandikwa na Prof. Mark Mark Mwandosya ( mwenye 
shati jeupe). Kushoto ni Mke wa Prof. Mwandosya-Lucy, Kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mkuki na Nyota publishers.
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Amesema kuwa, saratani 
ni ugonjwa ambao unaweza 
kudhibitiwa au kutibiwa na 
kupona kabisa endapo mgonjwa 
atapata matibabu kwa wakati na 
kumshukuri  Profesa Mwandosya 
kwa kuamua kuwa miongoni mwa 
watu wanaoleta suluhisho la tatizo 
hili kwa jamii. 

Kwa upande wake, Prof. 
Mwandosya amesimulia safari 
yake ya kuishi na ugonjwa wa 
Multiple Myeloma, aina adimu 
ya saratani ya damu inayodumu 
kwa muda mrefu. Amesema 

kupitia ugonjwa huo ameamua 
kueleza changamoto na mafunzo 
ya kimwili, kiakili na kiroho 
aliyopitia akisisitiza ujumbe wa 
matumaini, ujasiri na heshima 
katika maisha.

“Ugunduzi wa Saratani haupaswi 
kuchukuliwa kama hukumu ya 
kifo ni safari ya kuendelea kuishi 
na kutafuta maana na nguvu hata 
katikati ya maradhi, amesema 
Prof. Mwandosya.

Naye, Mtaalamu wa magonjwa ya 
damu na mhadhiri wa Chuo Kikuu 

cha Afya na Sayansi Shirikishi  
Muhimbili (MUHAS), Dkt. 
Clara Chamba ametoa rai kwa 
watanzania kufanya uchunguzi wa 
afya mapema na kupenda kufanya 
mazoezi

Katika kupambana na Saratani, 
Serikali kupitia Wizara ya Afya 
imefanya uwekezaji mkubwa 
katika huduma za uchunguzi na 
matibabu ya saratani na magonjwa 
mengine kwa ujumla.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. 
Doto Biteko akimuelezea  Prof. Mark Mwandosya 
kuwa ni Shujaa wa Saratani ya Damu ambaye ameishi 
nayo kwa zaidi ya miaka 14 katika uzinduzi wa kitabu 
cha Maisha ya Mgonjwa anayeishi na Saratani ya 
Damu Multiple Myeloma (Living with Cancer: Diaries 
of Multiple Myeloma Patient) kilichoandikwa na Prof. 
Mark Mwandosya ambaye ni msomi, mwandishi na 
mwanasiasa wa muda mrefu nchini.



7 www.nishati.go.tz

HABARITUNAWEZA KUZUIA ASILIMIA 80 YA 
VIFO NCHINI TUKIBADILI MTINDO WA 
MAISHA-DKT.BITEKO

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

amesema kuwa asilimia 80 ya vifo 
nchini vinaweza kuzuilika endapo 
Watanzania wataamua kubadili 
mtindo wa maisha ikiwemo  kuwa 
na utaratibu wa kufanya mazoezi 
ya mara kwa mara.
 
Amesema hayo jijini Dodoma 
wakati akimwakilisha Waziri 
Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa 
katika kilele cha msimu wa Sita 
wa NBC Dodoma Marathon 2025 
ambayo imelenga kukusanya 

Asisitiza kuhusu mazoezi ya mwili ili kujikinga na maradhi yasiyoambukiza

Apongeza NBC Dodoma Marathon kuiunga mkono Serikali  mapambano dhidi ya Saratani ya Shingo ya 
kizazi na kusomesha Wataalam wa Afya

Apongeza Kampeni ya MTU NI AFYA inayohamasisha Watanzania kufanya mazoezi

NBC Dodoma Marathon yawezesha matibabu ya Saratani ya Shingo ya Kizazi kwa Wanawake 4800; ma-
funzo kwa Wakunga 100 na kuchangia ujenzi wa wodi

fedha kwa ajili ya kuokoa afya ya 
mama na mtoto.

“Taarifa ya Shirika la Afya 
Duniani ya mwaka 2022, inaeleza 
kuwa, mazoezi ya mara kwa mara 
kama vile kukimbia, yana uwezo 
wa kupunguza hatari ya ugonjwa 
wa moyo kwa zaidi ya asilimia 
35.Vile vile, mazoezi ya mwili 
husaidia kujikinga na magonjwa 
mengine yasiyoambukiza kama 
vile kisukari, shinikizo la damu, 
saratani na magonjwa mengine 
mengi.” Ameeleza Dkt. Biteko

Kwa upande wa Tanzania, Dkt. 
Biteko amesema kuwa asilimia 33 
ya Watanzania watu wazima wana 
uzito uliopitiliza na asilimia 28 
wana shinikizo la damu ambapo 
ameeleza kuwa magonjwa hayo 
yanachangia zaidi ya asilimia 
40 ya vifo vya mapema lakini 
asilimia 80 ya vifo hivyo vinaweza 
kuzuilika kwa kubadili mtindo wa 
maisha.   
   
Dkt. Biteko ameipongeza Benki 
ya NBC kupitia NBC Dodoma 
Marathon kwa kuunga mkono 
Serikali katika nyanja mbalimbali 
ikiwemo Sekta ya Afya kwani 
katika mwaka 2025 Marathon hiyo 
imelenga kuendeleza mapambano 
dhidi ya Saratani ya shingo ya 
kizazi kwa kushirikiana na  Taasisi 
ya Saratani ya Ocean Road.

Pia, imelenga kutoa ufadhili wa 
masomo ya Wakunga kupitia 
Taasisi ya Benjamin Mkapa ili 
kusaidia kupunguza vifo vya 
mama na mtoto wakati wa uzazi 
na kutoa ufadhili kwa mafunzo 
ya Wauguzi  Maalum wa kusaidia 
watoto wenye changamoto ya 
usonji (Autism), kwa kushirikiana 
na AMREF Afrika.
Vilevile, Dkt. Biteko amesema 
kuwa tangu NBC Dodoma 
Marathon kuanzishwa mwaka 
2020 imekuwa ni moja ya vilelezo 
vya  kujenga mshikamano, 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko 
akipongeza Benki ya NBC kupitia NBC Dodoma Marathon kwa kuunga 
mkono Serikali katika nyanja mbalimbali ikiwemo Sekta ya Afya kwani 
katika mwaka 2025 Marathon hiyo imelenga kuendeleza mapambano 
dhidi ya Saratani ya shingo ya kizazi.
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uzalendo wa kweli na kutatua 
matatizo mbalimbali katika jamii 
ikiwemo changamoto za kiafya. 

Dkt. Biteko ameipongeza NBC 
Dodoma Marathon kwa kuendelea 
kuimarika kwani mwaka 2024 
ilihusisha washiriki 8,000 na 
mwaka huu imekuwa na  washiriki 
zaidi ya 12,000 sawa na ongezeko 
la zaidi ya asilimia 50. 

Vile vile, mwaka 2024 NBC 
Dodoma Marathon ilikusanya 
kiasi cha Shilingi Milioni 300 
huku mwaka 2025 ikikusanya 
kiasi cha Shilingi Milioni 700 sawa 
na ongezeko la mapato ya zaidi ya 
asilimia 133.33.

Amesema kuwa, Serikali 
itaendelea kushirikiana na wadau 
kama NBC ambao wameendelea 
kutumia mashindano ya mbio 
kuimarisha afya za wananchi na 
kuchangia masuala mbalimbali ya 
kijamii ikiwemo kuokoa afya za 
watu.

 Katika hatua nyingine, Dkt. 
Biteko ametoa rai kwa Wizara ya 
Afya, Serikali za Mitaa, Mashirika 
ya kiraia, Sekta binafsi na 
wananchi wote  kufanya mbio na 
mazoezi kuwa sehemu ya maisha 

ya kila siku ili kuweza kujikinga 
na matatizo ya afya ambayo 
wananchi wanaweza kuyapata.

“Nitashukuru sana kusikia kila 
Taasisi imetenga kwa uchache 
siku moja kwa mwezi ili kuwa na 
mazoezi ya pamoja, hii itasaidia 
kuimarisha afya zetu na kujenga 
Taifa Imara. “ Amesisitiza Dkt.
Biteko     
 
Vilevile ameipongeza  Wizara ya 
Afya,  kwa Kampeni ya MTU NI 
AFYA ambayo inawahamasisha 
Watanzania kufanya mazoezi 
kwa angalau dakika 30 kila siku, 
kula lishe bora, kupima afya mara 
kwa mara na kujiepusha na tabia 
hatarishi.

Kwa upande wake, Mhe. Profesa 
Palamagamba Kabudi, Waziri 
wa Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo amesema mbio za NBC 
Dodoma Marathon zimekuwa 
kivutio kwa wanamichezo wengi 
kushiriki kutokana na kundaliwa 
vizuri ambapo amesema kuwa 
Wizara hiyo itaendelea kuiunga 
mkono benki ya NBC katika 
maandalizi ya mbio hizo ambazo 
zimekuwa na matokeo chanya.

Amesema Wizara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo itaendelea 
kuweka mazingira mazuri ya 
wananchi kushiriki michezo 
mbalimbali pamoja na kuendelea 
kujenga viwanja vya michezo 
katika maeneo mbalimbali 
ikiwemo Arusha, Dodoma na Dar 
es Salama ili kuwezesha vijana 
kujiimarisha kimichezo na kiafya.
Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Benki ya NBC, Theobald Sabi 
alisema NBC Marathon imekuwa 
ni moja ya alama za sekta binafsi 
katika kuwekeza kwenye sekta 
ya afya  na nyinginezo, akieleza 
kuwa katika kipindi cha miaka 
mitano mbio hizo zimefanikiwa 
kukusanya zaidi ya shilingi bilioni 

1, ambazo zimekuwa na mchango 
mkubwa katika Sekta ya Afya.

Ametaja mafanikio ya marathon 
hiyo kuwa ni pamoja na kutoa 
elimu na kufanikisha kupimwa 
Saratani ya shingo ya kizazi kwa 
Wanawake zaidi ya 200,000 na 
kufadhili matibabu kwa wagonjwa 
4,800 waliogunduliwa na kansa 
hiyo katika Hospitali ya Ocean 
Road.

Amesema, NBC Dodoma 
Marathon imetoa ufadhili 
kwa Wakunga 100 katika chuo 
cha Wakunga Morogoro kwa 
ushirikiano na Taasisi ya Benjamin 
Mkapa Foundation huku  lengo 
likiwa ni kufadhili wakunga 500 
ifikapo 2028.

Pia ameeleza kuwa, NBC Dodoma 
Marathon imechangia ujenzi 
wa Wodi maalum ya Wanawake 
katika Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili na maeneo mengine 
katika maendeleo ya sekta ya afya. 

Amesema msimu wa sita 
wa NBC Dodoma Marathon 
umehusisha wakimbiaji 12,000 
na wamefanikiwa kukusanya 
shilingi milioni 700 kwa ajili ya 
afya ya mama na mtoto ikilenga  
kuwapatia uchunguzi wa mwanzo 
wa saratani ya kansa ya kizazi 
wanawake 10,000, kutoa ufadhili 
kwa wakunga 100 na kuanzisha 
mpango mpya wa masomo kwa 
wauguzi 100 watakaoshughulika 
na watoto wenye changamoto ya 
usonji.  

NBC Dodoma Marathon 2025 
iliyokuwa na kaulimbiu ya Kata 
Wese Okoa Maisha imehusisha 
wanariadha kutoka ndani na nje ya 
nchi ambapo washindi wamepewa 
zawadi za jumla ya shilingi milioni 
80. Aidha imekabidhi pikipiki 
10 kwa Jeshi la Polisi Mkoa wa 
Dodoma.
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HABARIBENKI YA DUNIA KUJENGA MRADI WA 
NJIA YA KUSAFIRISHA UMEME WA KV 
400 KUTOKA UGANDA HADI TANZANIA

Benki ya Dunia (WB) 
imeeleza kuwa itatoa fedha 
za utekelezaji wa mradi

wa ujenzi wa njia ya kusafirisha  
umeme wa msongo mkubwa 
wa kilovolti 400 kutoka nchini 
Uganda hadi Tanzania.

 Hayo, yameelezwa na Mtaalam 
wa Nishati kutoka Ofisi ya Benki 
ya Dunia nchini Tanzania, Dkt. 
Rhonda Jordan wakati alipofanya 
mazungumzo na Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati Mha. Felchesmi 

Yakutana na Mhandisi Mramba kueleza uamuzi huo baada ya kujiridhisha
kuwa hauna athari kimazingira 

Yaialika Wizara ya Nishati kushiriki Mkutano Mkuu wa Umoja wa Mataifa
jijini New York

Mramba aahidi kuendelea kushirikiana na Benki ya Dunia utekelezaji
miradi ya Nishati

Mramba katika Ofisi za
Wizara ya Nishati Mji wa Serikali 
Mtumba Julai, 23 Jijini Dodoma.

 Dkt. Rhonda amesema kuwa 
kwa sasa benki hiyo imeridhia 
kutekeleza
mradi huo baada ya kujiridhisha 
kuwa hauna athari za kimazingira 
kama ilivyokuwa ikielezwa hapo 
awali.

“Bodi ya Wakurugenzi sasa 
itapitisha fedha kwa ajili ya kuanza

kutekeleza mradi huo, ambao 
ulikuwa ukisuasua kutekelezwa 
kwa madai ya kuathiri mazingira, 
lakini sasa bodi imeridhika 
na itatoa fedha za kuanza 
kuutekeleza”, amesema Dkt. 
Rhonda

Katika hatua nyingine, Dkt. 
Rhonda ameialika Wizara 
ya Nishati kushiriki katika 
Mkutano wa Umoja wa Mataifa 
utakaofanyika Jijini New 
York nchini Marekani mwezi 
Semptemba, 2025.

Katika mazungumzo yao, Katibu 
Mkuu Mramba amemueleza 
Dkt.Rhonda kuwa wataendelea 
kushirikiana na Benki ya Dunia 
katika miradi mbalimbali ya 
Nishati ikiwemo ule wa usafirishaji 
umeme wa Tanzania-Zambia 
(TAZA) na mingine inayofafana 
kama hiyo. Kikao hicho pia 
kilihudhuriwa na  Kamishna wa 
Umeme na Nishati Jadidifu, Mha. 
Innocent Luoga na Mhandisi 
Nishati Mkuu John Mageni.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati Mha. Felchesmi Mramba (wa pili
kushoto), Mtaalam wa Nishati kutoka Ofisi ya Benki ya Dunia nchini
Tanzania Dkt. Rhonda Jordan (wa pili kutoka kulia), Kamishna wa Umeme
na Nishati Jadidifu, Mhandisi Innocent Luoga (wa kwanza kulia) na
Mhandisi Mkuu wa Nishati, John Magheni wakiwa katika picha ya pamoja
mara baada ya kufanya mazungumzo katika Ofisi za Wizara ya Nishati Mji
wa Serikali Mtumba jijini Dodoma Julai 23, 2025
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HABARILUKUVI AIPONGEZA WIZARA YA 
NISHATI KUTEKELEZA AZMA YA 
SERIKALI YA KUHAMIA KATIKA MJI 
WA SERIKALI MTUMBA

Wizara ya Nishati 
imepongezwa kwa 
kuhamia rasmi katika 

Mji wa Serikali
Mtumba jijini Dodoma ambapo 
Idara na Vitengo vyote vya Wizara 
sasa
vimeshahamia katika jengo la 
Wizara lililopo katika Mji huo wa
Serikali.

Pongezi hizo zimetolewa na 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera
Bunge  na Uratibu, Mhe. William 
Lukuvi wakati alipotembelea 
jengo la

Aishukuru Wizara kwa kumheshimisha Dkt.Samia Suluhu Hassan

Ampongeza Dkt. Biteko kwa kuweka msukumo wa Watumishi kuhamia Mtumba.

Wizara katika Mji wa Serikali 
Mtumba ambapo alipokelewa na 
Katibu Mkuu
wa Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Felchesmi Mramba, Naibu Katibu 
Mkuu,
Dkt. James Mataragio pamoja na 
Menejimenti ya Wizara.

“Nakupongeza sana  Katibu 
Mkuu kwa hatua hii, pamoja na 
Mkandarasi wa
Jengo  na Msimamizi, pia 
nawapongeza kwa nia thabiti ya 
kuhamia katika
Mji huu wa Serikali baada ya 
Mhe. Rais Samia kutoa fedha 

zilizowezesha
ujenzi wa majengo haya Serikali 
Mtumba”.  Amesema Mhe. Lukuvi

Ameongeza kuwa, nia ya Rais,  
Dkt. Samia Suluhu Hassan ni 
kuhakikisha
wananchi wanapata huduma kwa 
ufanisi  katika eneo moja na hivyo
kuondoa usumbufu wa kutumia 
muda mrefu kupata huduma 
katika maeneo
tofauti.

‘ Nawashukuru sana Wizara 
kwa kumheshimisha Dkt. Samia 
Suluhu Hassan
kwa sababu nia yake ni Watumishi 
kuwa pamoja katika utoaji wa 
huduma
ili kuleta ufanisi.” Amesema Mhe. 
Lukuvi

Amempongeza pia Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. 
Dkt. Doto
Biteko kwa kuweka msukumo 
kwa Wizara katika kukamilisha 
jengo hilo na
kwa watumishi kuhamia katika 
jengo husika.

Aidha Mhe. Lukuvi ametoa 
rai kwa watumishi wa Wizara 
kuhakikisha
wanatunza vyema miundombinu 
na vifaa vilivyopo ili viweze 
kudumu kama
ilivyokusudiwa.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera Bunge na Uratibu, Mhe.
William Lukuvi akitembelea jengo la Wizara ya Nishati katika Mji wa
Serikali Mtumba jijini Dodoma. Kulia kwake ni Katibu Mkuu wa Wizara ya
Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba.
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yote ya kipaumbele katika jumuiya 
ili kuifanya sekta ya nishati kuwa 
kimbilio katika kujenga uchumi 
wa nchi zao. 
Kwa upande wake, Naibu Waziri 
wa Nishati, Mhe. Judith Kapinga 
ameitaka SADC kuhakikisha 
inakuwa na mikakati madhubuti 
ya utekekezaji wa maazimio 
mbalimbali wanayofikia  katika 
makongamano ya umoja huo ili 
yawe na tija kwa wananchi na 
taifa kwa ujumla na kuifanya 
sekta ya nishati kuwa chachu na 
mkombozi ndani ya SADC. 
Kuhusu utekelezaji wa nishati 
safi ya kupikia katika jumuiya 
hiyo, Mhe. Kapinga ameitaka 
SADC kuweka dhamira thabiti na 
mikakati madhubuti ya utekelezaji 
wa ajenda ya nishati safi ya kupikia 
ili kuwafikia watu wengi zaidi 

katika SADC. 

Mkutano huo uliohitimishwa 
leo, umehudhuliwa na Balozi 
wa Tanzania nchini Zimbabwe, 
Mhe. Suzan Kaganda, Wataalam 
mbalimbali kutoka Wizara ya 
Nishati akiwemo Kamishna 
Msaidizi wa Maendeleo ya 
Umeme, Mha. Styden Rwebangila, 
Mkurugenzi Mkuu wa REA, Mha. 
Hassan Saidy, Mkurugenzi wa  
Mipango na Uwekezaji (TPDC), 
Derick Moshi, Mkurugenzi wa 
Mifumo ya Udhibiti Umeme 
(TANESCO) , Mha. Deogratius 
Mariwa, Mkurugenzi wa Udhibiti 
Uchumi (EWURA), Msafiri Mtepa 
na  Wataalam kutoka Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki.

Ma w a z i r i 
w a n a o s h u g h u l i k i a 
masuala ya Nishati 

na Maji wa Nchi za Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC) wametaka Sekta ya Nishati 
kuwa kichocheo cha kuiunganisha 
Afrika katika kujenga uchumi 
wake.

Wamesema hayo mnamo tarehe 4 
Julai 2025  wakati wakihitimisha 
mkutano wa SADC jijini Harare 
nchini Zimbabwe ambao ulilenga 
kuimarisha na kujadili masuala 
mbalimbali yatakayowezesha 
mtangamano wa Kikanda katika 
sekta za nishati na maji.

Akizungumza wakati 
akihitimisha mkutano huo, 
Waziri wa Nishati na Maendeleo 
ya Umeme wa Zimbabwe, Mhe. 
Dkt. July Moyo, ameitaka jumuiya 
hiyo ya SADC kuipa kipaumbele 
sekta ya nishati na maji ili kuifanya 
kuwa na tija kwa wananchi katika 
kukuza uchumi wao kwa kuwa 
nishati  ni chanzo kikubwa cha 
maendeleo. 

Aidha, ameipongeza Tanzania 
kwa kuandaa na kuwa mwenyeji 
wa kufanikisha Mkutano wa 
Wakuu wa Nchi wa Nishati Afrika 
wa Misheni 300 (M300) ambao 
ulifanyika kwa mafanikio. Pia, 
Dkt. Moyo amezishukuru Nchi 
wanachama zilizohudhuria katika 
mkutano huo muhimu uliofanyika 
jijini Dar es Salaam.
Kwa upande wake, Waziri 
wa Nishati wa Malawi, Mhe. 
Ibrahim Matola ameitaka SADC 
kuhakikisha inaiendeleza miradi 

SEKTA YA NISHATI IWE 
KICHOCHEO CHA KUIUNGANISHA 
AFRIKA KUJENGA UCHUMI

Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Judith Kapinga alipohudhuria mkutano huo 
wakati wakihitimisha mkutano wa SADC jijini Harare nchini Zimbabwe 
ambao ulilenga kuimarisha na kujadili masuala mbalimbali yatakayowezesha 
mtangamano wa Kikanda katika sekta za nishati na maji.
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Corporation, Japan imeonesha 
nia yake ya kuwekeza kwenye 
maeneo hayo na kwa sasa wapo 
kwenye mazungumzo na Serikali 
ya Tanzania  ili kuainisha maeneo 
hayo ya uwekezaji. 

Dkt Kazungu amesema Japan 
imeonesha nia hiyo ya kuwekeza 
chini ya mpango huo mahsusi 
kutokana na Tanzania kuwa 
na mpango mzuri wa ajenda ya 
Compact ambao umekuwa wa 
mfano kwa nchi za Afrika hususan 
kwenye mafanikio kuunganisha 
umeme kwa wateja, na nchi nyingi 
za Afrika zimekuwa zikijifunza 
kutoka mpango wa Tanzania.

Mpango mahususi wa Nishati 
wa Taifa ulibuniwa na Benki ya 

Maendeleo ya Afrika (AfDB) 
na Benki ya Dunia kwa lengo 
la kuzisaidia nchi za Afrika 
kutekeleza miradi mbalimbali ya 
nishati wakati wa mkutano wa 
wakuu wa nchi uliofanyika jijini 
Dar es salaam wa Mission 300 
uliobeba ajenda ya kuhakikisha 
waafrika milioni 300 wanafikiwa 
na umeme ifikapo mwaka 2030.

Katika hatua nyingine Serikali 
ya Japan imeialika Tanzania 
kushiriki kwenye mkutano wa 
tisa wa masuala ya maendeleo 
kwa nchi za Afrika utakaofanyika 
nchini Japan mwezi Agosti, 
2025 kwa lengo la kuzikutanisha 
nchi za Afrika kujadili masuala 
ya maendeleo kwenye sekta 
mbalimbali.

Naibu katibu Mkuu 
Wizara ya Nishati, 
a n a y e s h u g h u l i k i a 

umeme na nishati jadidifu  Dkt 
Khatibu Kazungu, alikutana 
na kuzungumza na wawekezaji 
kutoka nchini Japan kupitia 
kampuni ya Toyota Tshusho 
Cooperation, uliolenga kufanya 
mazungumzo kuhusu uwekezaji 
wa miradi mbalimbali kwenye 
sekta ya umeme hususan umeme 
wa jua, upepo na njia za kusafirisha 
umeme pamoja na ujenzi wa 
vituo vya kupoza umeme chini 
ya mpango mahsusi wa Nishati 
wa Taifa ujulikanao kama Energy 
Compact. 

Kupitia serikali ya Japan chini 
ya Japan International Banking 

DKT KAZUNGU AKUTANA NA WAWEKEZAJI 
KUTOKA JAPAN, WAAHIDI KUWEKEZA 
KWENYE MIRADI YA UMEME

Pia kuwekeza kwenye miundombinu ya usafirishaji umeme nchini
Waialika Tanzania kushiriki mkutano wa Tisa wa maendeleo kati ya Japan na Afrika
Waupongeza mpango mahsusi wa Nishati wa Taifa kuwa bora na wa mfano kwa 
nchi za Afrika

Naibu katibu Mkuu Wizara ya Nishati, anayeshughulikia umeme na nishati jadidifu  Dkt Khatibu Kazungu (wa tatu 
Kulia), katika picha ya Pamoja wawekezaji kutoka nchini Japan kupitia kampuni ya Toyota Tshusho Cooperation, baada 
ya kufanya mazungumzo kuhusu uwekezaji wa miradi mbalimbali kwenye sekta ya umeme hususan umeme wa jua, 
upepo na njia za kusafirisha umeme pamoja na ujenzi wa vituo vya kupoza umeme chini ya mpango mahsusi wa Nishati 
wa Taifa ujulikanao kama Energy Compact. 
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Naibu katibu Mkuu 
Wizara ya Nishati 
a n a y e s h u g h u l i k i a 

umeme na nishati Jadidifu, Dkt 
Khatibu Kazungu mnamo tarehe 
04 Julai, 2025 amepokea magari 
mawili yatakayotumika kwa ajili 
ya kampeni ya kuhamasisha na 
kutoa elimu kwa wananchi kuhusu 
matumizi ya nishati safi ya kupikia 
chini ya kampeni ya nishati 
safi ya kupikia Okoa Maisha na 
Mazingira itakayoendeshwa nchi 
nzima na Wizara ya nishati kwa 

HABARI
NISHATI SAFI YA KUPIKIA NI AJENDA 
YA DUNIA, WIZARA INAITEKELEZA 
KWA VITENDO - DKT. KAZUNGU

Apokea Magari Mawili kutoka Umoja wa Ulaya kwa ajili ya kuanza kampeni ya kutoa elimu ya uhama-
sishaji wa nishati safi ya kupikia nchi nzima

Amshukuru Dkt Samia kwa kuwa kinara wa nishati safi na kuibeba ajenda hiyo

Umoja wa Ulaya waridhishwa na jitihada za Tanzania kwenye kuhamasisha matumizi ya nishati 
safi ya kupikia

UNCDF yaahidi kushirikiana na Wizara kuhakikisha watanzania wanafikiwa na elimu ya 
nishati safi

kushirikiana na UNCDF.

‘’ Ajenda ya Nishati safi ya 
kupikia ni ajenda ya Dunia na sisi 
Wizara ya Nishati tuko tayari kwa 
utekelezaji ili kumuunga mkono 
Mhe. Rais Samia’’ Amesema Dkt. 
Kazungu

Aidha, ameishukuru Umoja wa 
Ulaya, na UNCDF kwa kutekeleza 
mradi wa nishati safi ya kupikia 
chini ya mfuko wa Cook fund kwa 
kuwa umesaidia kubadili maisha 

na mitazamo ya wananchi kuhusu 
utekelezaji wa miradi ya Nishati 
safi.

Akizungumza wakati wa 
makabidhiano hayo, Balozi wa 
Umoja wa Ulaya Mhe. Balozi 
Christine Grau amesema umoja 
wa Ulaya uko tayari kuendelea 
kuisaidia Tanzania kwenye 
utekelezaji wa Nishati safi ya 
kupikia na tayari EU imetoa 
kiasi cha Euro Milioni 19.4 sawa 
na shilingi Bilioni 59 kutekeleza 
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miradi ya nishati safi ya kupikia 
kwa mikoa ya Dar es salaam, 
Dodoma, Pwani, Morogoro  na 
Mwanza. 

Kuhusu magari amesema magari 
hayo mawili yana thamani ya Euro 

130,000 na amewataka Wizara ya 
Nishati kuhakikisha wananchi wa 
vijijini wanafikiwa na nishati safi 
ya kupikia

Tanzania inajipanga kutekeleza 
kwa vitendo mkakati wa Taifa wa 

Nishati safi ya kupikia chini ya 
mkakati wa Mawasiliano wa Taifa 
ili kutoa elimu kwa wananchi na 
kufikia lengo la Serikali la asilimia 
80 ya watanzania kuanza kutumia 
nishati safi ya kupikia ifikapo 
mwaka 2034.
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Mradi wa ujenzi wa 
Bomba la Mafuta Ghafi 
la Afrika Mashariki 

kutoka Hoima nchini Uganda 
hadi Chongoleani mkoani Tanga 
utazalisha umeme wake kwa 
kutumia mafuta yatakayozalishwa 
ili kukidhi mahitaji ya 
umeme nyakati za dharura.

Hayo yamesemwa Mratibu wa 
Kipande namba 15 kwenye eneo la 
uchomeleaji, ulazaji  wa mabomba 
na utandazaji wa nyaya za umeme 
zitakazotumika kwa ajili ya vituo 
vya kusukuma mafuta, Mhandisi 
Peter Mwinuka wakati alipokuwa 
akizungumzia maandalizi ya ujenzi 
na utandazaji wa miundombinu 
kwa ajili ya uzalishaji wa 
umeme kwenye eneo la mradi 
ili kukidhi mahitaji ya dharura 
wakati wa utekelezaji wa mradi.

Amesema licha ya ujenzi wa 
miundombinu hiyo ya umeme 
wa dharura, Shirika la Ugavi wa 
Umeme Tanzania-(TANESCO),  
linatarajia kuipatia EACOP jumla 
ya megawati 100 kwa ajili ya 
matumizi ya umeme kwenye eneo 
lote la mradi  kutoka vituo vya 
kupoza umeme vya Majani mapana, 
Kyaka, Kibeta, Bulyanhulu, 
Lusu,  na Singida, ambapo kwa 
upande wa Umeme wa majenereta 
utakaozalishwa utatumia vituo 
vya Muleba, Igungai,Mbogwe, 
Singida na Tanga  ambapo kila 
moja itakuwa na megawati 25.

sasa wako kwenye mazungumzo 
juu ya utekelezaji wa mradi huo 
ambao utatekelezwa eneo la kambi 
pindi mradi utakapokamilika

Amesema kwa mujibu wa 
mpango kazi, wanalazimika kulaza 
mabomba hayo kwa takribani 
kilometa 3 kwa siku kama hakuna 
changamoto. hadi kilomita 2 
mpaka 1.5 kama kuna changamoto.

Akitoa tathmini ya ushiriki wa 
wazawa kwenye utekelezaji wa 
mradi wa EACOP sambamba na 
manufaa kwa wazawa mmoja wa 
wanufaika wa mradi ambaye ni 
kijana David Chinanda amesena 
kumekuwa na mafanikio makubwa 
kwenye mradi huo kutokana 
na ujuzi kutoka kwa wataalamu 

HABARI

Akizungumzia teknolojia hiyo 
ya uzalishaji umeme inavyofanya 
kazi, Mhandisi Peter amesema 
kimsingi mafuta yatasafirishwa 
sambamba na laini 2 kutoka 
tilenga hadi Uganda kwa kutumia 
majenereta maalumu kama 
ilivyo kwa njia ya gridi kwa 
kutumia laini maalumu zizlizo 
sambamba na bomba la mafuta.

Amesema kwa sasa kazi ya 
utandazaji miundombinu hiyo 
ya umeme sambama na bomba 
imefikia asilimia 45 na kuongeza 
kuwa vyanzo vingine vya umeme 
vitakavyotumika wakati wa 
utekelezaji wa mradi huo ni pamoja 
na umeme wa jua ambapo kwa 

MAFUTA GHAFI MRADI WA EACOP KUZALISHA 
UMEME KUKIDHI MAHITAJI WAKATI WA DHARURA

Mradi kutumia Megawati 100 za umeme wa TANESCO kama chanzo kikuu cha kuendeshea 
miundombinu.
Kazi ya utandazaji nyaya za umeme ardhini kipande namba 15 kilichopo Handeni yafikia 
asilimia 45

Mradi wanufaisha Wazawa kupitia uhaulishaji wa teknolojia kutoka kwa Wataalamu 
toka nje

Mratibu wa kipande namba 15 Mhandisi Peter Mwinuka akizungumzia 
maendeleo ya mradi wa utandazaji na uwekaji miundombinu ya Umeme 
eneo la mradi.
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kutoka nje ya nchi ambao 
wana uzoefu mkubwa kwenye 
utekelezaji wa miradi kama hiyo.

Amesema hapo awali alikuwa 
hafahamu masuala mengi 
kuhusu ubora na utekelezaji wa 
miradi kwenye sekta ya mafuta 
ila kutokana na wataalamu wa 
nje kuwapa elimu ya ndani yeye 
amekuwa ni mjuzi zaidi kiasi 
cha kuwafundisha wengine

‘’ Kiukweli mimi sikuwa 
mtaalamu kabisa kwenye hii 
teknolojia ya kusimika mabomba 
ardhini ila nawashukiru hawa 
wataalamu kwa sasa wazawa 
tumenufaika na utaalamu wao na 
tunaweza kufanya kazi popote hata 
za kimataifa’’ Amesema David.

Ameeleza kuwa, mradi huo wa 
Bomba la Mafuta Ghafi umeajiri 
vijana wengi wenye ujuzi na 
wasio na ujuzi na wamekuwa 
wakifanya vizuri kitaaluma.

Kwa upande wake mtaalamu wa 
masuala ya ubora na ambaye ni 
msimamizi wa mradi wa kipande 
namba 15, Mhandisi Gokhan 

Demircan amesema anafurahishwa 
na namna wazawa wanaotekeleza 
mradi wa EACOP wanavyojifunza 
kwa bidii teknolojia 
mbalimbali na kufanya vizuri.

Amesema vijana wengi wazawa 
walioko kwenye mradi wa EACOP 

wanaweza kuutumia ujuzi huo 
kwenye utekelezaji wa miradi 
minhine mikubwa ndani na nje ya 
nchi kwa kuwa ujuzi walioupata ni 
zaidi ya ule wa vyuo vya _mafunzo.

Mmoja wa wanufaika wa wataalamu kutoka nje kwenye mradi wa EACOP 
David Chinanda akielezea namna alivyojifunza utaalmu wa masuala 
mbalimbali kwenye mradi.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini kutoka Wizara ya Nishati, Bi 
Neema Chalila Mbuja akihojiwa na Shirika la utangazaji Tanzania (TBC) 
ziara bomba la mafuta ghafi la africa mashariki EACOP kutoka Hoima nchini 
Uganda hadi Chongoleani mkoani Tanga.
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mengj EACOP imefanya vizuri, 
maendeleo ya mradi yanakwenda 
vizuri ila kwenye eneo hilo la 
kurudisha huduma kwa jamii 
wanapaswa kuliangalia upya 
na kuja na mpango mkakati wa 
utekelezaji ili jamii inayozunguka 
mradi inufaike zaidi.
Kwa upande wake Msimamizi 
wa kituo namba 4 cha kusukuma 
mafuta eneo la Mbogwe, Jihad 
Diab amesema kwa sasa EACOP 
inajipanga kutekeleza mkakati wa 
huduma za jamii CSR ili kusaidia 
miradi mbalimbali kwenye jamii 

ambapo kwa sasa wamekwisha 
ainisha mahitaji ya kila eneo tayari 
kwa utekelezaji

Amesema ili kuiweka jamii karibu 
na mradi, wamekuwa na programu 
za kuwaelimisha wananchi juu ya 
umuhimu wa mradi na kuwapa 
fursa viongozi wa vijiji kutembelea 
eneo la mradi na kuzungumza 
na wananchi mara kwa mara ili 
wajione ni sehemu ya mradi

Ujenzi wa bomba la mafuta 
kipande namba 8 eneo la Bukombe 

Naibu Katibu Mkuu 
anayeshughulikia Sekta 
ya Mafuta na Gesi 

Wizara ya Nishati, Dkt James 
Mataragio, ameelekeza kampuni 
ya ujenzi  wa bomba la mafuta 
-EACOP kuhakikisha inaongeza 
kasi ya utekelezaji wa miradi ya 
huduma za kijamii (Csr activities) 
kwa kutenga fedha za utekelezaji 
wa miradi hiyo ili wanqnchi 
wanaozunguka eneo la mradi 
kujiona kuwa ni sehemu ya mradi 

Dkt Mataragio ameyasema hayo 
mjini Mbogwe na Bukombe 
mkoani Geita wakati wa ziara 
yake ya kukagua maendeleo ya 
ujenzi wa mradi wa bomba la 
mafuta ghafi la Afrika Mashariki 
unaoendelea  kwenye kipande 
namba 8 pamoja na kituo namba 
14 cha kusukuma mafuta kutoka 
Hoima nchini Uganda hadi 
Chongoleani mkoani Tanga.

‘’ EACOP mnapaswa kuainisha 
mahitaji ya kijamii ya wananchi 
kwenye maeneo husika kama 
utekelezaji wa huduma za kijamii 
na kwa mujibu wa matakwa 
ya utekelezaji wa mkataba ili 
wananchi wanufaike na miradi ya 
Maji, Barabara, Shule, Hospitali 
na huduma zingine za kijamii’’ 
Amesema Dkt Mataragio

Amesema kwenye maeneo 

HABARI
DKT MATARAGIO AITAKA EACOP KUONGEZA 
KASI UTEKELEZAJI MIRADI YA KIJAMII KWA 
WANANCHI WANAOPITIWA NA MRADI

Lengo ni kuwafanya wananchi kuwa  wa mradi
Atembelea  ujenzi wa  kituo  namba 4 cha kusukuma mafuta  Mbogwe na kambi 
namba 8 ya ujenzi  Bukombe

Asifu maendeleo ya mradi na kumtaka mkandarasi kumaliza kazi kwa wakati
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umefikia  asilimia 36  huku eneo 
la kituo namba 4 eneo la Mbogwe 
ukkfikia asilimia 46.1

Ujenzi wa bomba la mafuta ghafi la 
Afrika Mashariki unatekelezwa na 
nchi mbili za Tanzania na Uganda 
ambapo kila moja ina hisa asilimia 
15, ambapo CNOOC ya China 
wana asilimia 8 na Total Energies 
asilimia 62 na mradi unatarajia 
kukamilika mwezi Julai, 2026.

WANANCHI  KIJIJI CHA NDEBWE WILAYA YA 
CHAMWINO WAPATIWA MAJIKO BANIFU 310.

 Yatolewa na Shirika la Offgridsun kuhamasisha matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia

Mkurugenzi wa Nishati Safi ya Kupikia Wizara ya Nishati apongeza wadau kuunga mkono 
jitihada za Serikali

 Wananchi wapongeza

Shirika la Offgridsun 
wakishirikiana na Shirika la 
Action for Community care 

leo tarehe 29 Julai 2025 wamegawa 
majiko banifu  310 kwa wananchi 
wa Kijiji cha Ndebwe wilayani 
Chamwino  mkoani Dodoma 
ikiwa ni uungaji  mkono juhudi 
za Serikali katika kuhamasisha 
matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia.

Valentina Quaranta ambaye ni 
Meneja wa Mradi kutoka Action 
for Community Care (ACC) 
amesema lengo wanalokusudia 
ni kugawa majiko banifu 200,000 
kwa wananchi ambapo mpaka 
sasa wameshagawa majiko 
25,000 kwa mkoa wa Tanga, 
Morogoro pamoja na Dodoma. 

Valentina Quaranta  amesema 
majiko hayo banifu yanapunguza 
sana matumizi ya kuni na mkaa 
na hivyo kupunguza athari 
za uchafuzi wa mazingira.

Kwa upande wake, Nolasco 
Mlay,  Mkurugenzi wa Nishati 

safi ya Kupikia kutoka Wizara 
ya Nishati amepongeza  jitihada 
za wadau katika kuunga mkono 
jitihada za Serikali katika 
utekelezaji wa Mkakati wa Taifa 
wa Nishati Safi ya Kupikia.

Amesema lengo la Serikali ni 
kuhakikisha  ifikapo 2034  asilimia 
80 ya wananchi wanatumia Nishati 
Safi ya Kupikia. Hivyo amewaomba 
wadau hawa kufika na maeneo 
mengine ili kuongeza chachu ya 

matumizi ya nishati safi ya kupikia.

Ametoa wito kwa wananchi wa 
kijiji cha Ndembwe kuhakikisha

Wanayatunza  majiko hayo 
ili kuendelea kulinda afya zao 
na mazingira kwa ujumla.

Wananchi wa kijiji cha Ndebwe 
kwa nyakatii tofauti wameipongeza 
Serikali ya Awamu ya Sita pamoja na 
wadau  kwa kuwapatia majiko hayo 
ambapo wameahidi kuyatunza.

Nolasco Mlay,  Mkurugenzi wa Nishati safi ya Kupikia kutoka Wizara ya 
Nishati(watano kulia) Valentina Quaranta ambaye ni Meneja wa Mradi 
kutoka Action for Community Care (Wa tatu kulia) akishirikiana na 
wadau wengine wakikabidhi jiko banifu kwa mnufaika.
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wakati alipokuwa akielezea 
maendeleo ya mradi kwenye eneo 
hilo,sambamba na kuhakikisha 
mazingira yanalindwa kipindi 
chote cha kusimika bomba hilo 

Amesema wakati wa utekelezaji 
wa shughuli za ujenzi wa bomba 
linalopita chini ya mto, suala la 
uhifadhi wa mazingira limepewa 
kipaumbele cha hali ya juu 
sambamba na kutoa elimu kwa 
wananchi juu ya utunzaji wa 
vyanzo vya maji hasa cha mto 
Zigi ,kwani ndio tegemeo kwa 
wananchi wa Tanga na mradi wa 

EACOP kwa ujumla,ambacho 
kinahudumia takribani watu 
26,552 ambao wanapatiwa maji na 
mamlaka ya maji Tanga uwasa.

Ameongeza kuwa, wakati wa 
utekelezaji wa mradi kupeleka 
maji EACOP, walikubaliana 
kuwawezesha pia wananchi wa 
vijiji saba vilivyoko karibu na 
maeneo ya  utekelezaji wa mradi 
kwa kuhakikisha wanapatiwa maji 
chini ya mradi wa makubaliano 
ambapo Jumla ya shilingi Bilioni 
2.728 zilitolewa na EACOP 
kutekeleza mradi wa maji ili 

Imeelezwa kuwa mradi wa 
ujenzi wa bomba la Mafuta 
ghafi la Afrika Mashariki 

-EACOP hauna athari za 
kimazingira kutokana na Serikali 
kuweka Sera nzuri na Teknolojia 
rafiki kwa mazingira ili kulinda 
Bayoanuai wakati wa upitishaji wa 
bomba la Mradi chini ya mto zigi

Hayo yameelezwa na msimamizi 
wa mradi  wa ujenzi wa bomba 
kuvuka mto Sigi kinachojumuisha 
ulazaji wa bomba na uchorongaji 
kwa ajili ya kuvusha bomba chini 
ya mto Mhandisi Thomas Mhando, 

MRADI WA EACOP HAUNA ATHARI 
ZA KIMAZINGIRA; WANANCHI ZAIDI 
YA 26,000 WANUFAIKA NA MAJI

Wananchi wapongeza Serikali na EACOP kuweka Sera nzuri na Teknolojia rafiki kwa mazingira

Timu ya wataalamu wa SULUHU watembelea chanzo cha maji mto zigi kujionea maendeleo ya ujenzi 
wa bomba la Mafuta

EACOP yagharamia zaidi ya shilingi Bilioni 2.728 kuwezesha Tanga Uwasa kugharamia mradi wa maji

NEMC yapongezwa kwa usimamizi mzuri wa hifadhi ya mazingira kwenye eneo la mradi

Wananchi wakitoa shukrani zao na pongezi kwa  Serikali na EACOP kwa 
kuweka Sera nzuri na Teknolojia rafiki kwa mazingira.
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wananchi pia wapate maji.

Awali akizungumza kwenye 
eneo la utekelezaji wa mradi huo 
mratibu wa kitaifa wa mradi kutoka 
TPDC Asiadi Mrutu amesema, 
kwa sasa uvushaji wa bomba 
kwenye mto Sigi unaendelea 
vizuri na umefikia asilimia 63 na 
unatarajiwa kukamilika mwezi 
Novemba, 2025 na ameishukuru 
NEMC kwa kusimamia suala la 
mazingira kwenye mradi huo 
kwa kuhakikisha wanatembelea 
Mara kwa mara ili kuona kazi 
inavyoendelea.

Kwa upande wake, Mhandisi 
kutoka kitengo cha Miradi 
Tanga Uwasa Mhandisi Aaron 
Chanimbaga ameishukuru EACOP 
kwa kuhakikisha wananchi 
wanafikiwa na huduma ya maji saa 
24 tofauti na ilivyokuwa awali na 
bomba hilo Lina uwezo wa kutoa 
lita za ujazo milioni moja na laki 

saba kwa siku na linahudumia 
wananchi wa Chongoleani, 
Ndaoya, Putini, Elani,Mleni, 
Mabokweni,na Kibafuti.
Ameishukuru Serikali ya awamu 
ya sita chini ya Mhe Rais  Dkt 

Samia Suluhu Hassan kwa ujio wa 
mradi wa bomba la Mafuta ghafi 
kutoka Hoima nchini Uganda hadi 
Chongoleani mkoa wa Tanga na 
kueleza kuwa umeleta mabadiliko 
ya Kiuchumi kwa mkoa wa Tanga 

Mafundi kutoka kampuni ya CPP kutoka China wakiwa wanaendelea na 
ujenzi wa bomba linalopita chini ya mto kwenye kipande namba 16 mradi 
wa EACOP.

Muonekano wa utunzaji wa mazingira kwenye 
chanzo cha mto Sigi  mkoani Tanga
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HABARIMIRADI YA NISHATI SAFI IACHE 
ALAMA KWA WANANCHI

Nia ni kuhakikisha Bara la Afrika linatumia nishati kwa ufanisi na kupunguza upotevu wa umeme

Ni la pili kufanyika tangu kuasisiwa na Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko

Kamishna wa Umeme na 
Nishati Jadidifu, Mha. 
Innocent Luoga amesema 

utekelezaji wa miradi ya nishati 
safi ya kupikia inapaswa kuweka 
alama kwa wananchi ili kutimiza 
malengo yaliyokusudiwa

Kamishna luoga ameyasema 
hayo tarehe 3 julai ,2025 wakati 
akifungua mkutano wa sita  wa 
kamati ya uwekezaji miradi 
ya nishati safi ya kupikia 
unaotekelezwa kwa pamoja kati 
ya Serikali, Umoja wa Ulaya na 
Shirika la umoja wa mataifa la 
maendeleo na mitaji ili kusaidia 
utekelezaji wa miradi ya nishati 
safi ya kupikia

‘’Serikali kupitia Wizara ya Nishati 
na wadau wa nishati safi ya kupikia 
imefanya kazi kubwa kuhakikisha 
malengo yanatimia ikiwemo 
utekelezaji na ushirikishwaji wa 
sekta binafsi kwenye miradi ya 
nishati safi ya kupikia ili kubadili 
fikra na kutimiza azma ya 
Serikali ya kufikia asilimia 80 ya 
watanzania kutumia nishati safi ya 
kupikia ifikapo 2034’’ Amesema 
Mha. Luoga.
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Sambamba na hilo Mhe Majaliwa 
amempongeza Bi. Mbuja kwa kuwa 
muongozaji wa shughuli na kuwa 
mahiri wakati wa Kongamano la 
Kimataifa la Biashara, Uwekezaji 
na Utalii kwenye Maonesho ya 
Osaka Expo 2025.

Kwa upande wake Bi. Mbuja 
amemshukuru Mhe. Majaliwa kwa 
kukabidhi tuzo hiyo iliyotolewa 
na Mamlaka ya Maendeleo ya 
Biashara TANTRADE na kuahidi 
kuendelea kuitangaza Wizara ya 
Nishati Kimataifa.

Waziri Mkuu wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Kassim 

Majaliwa Majaliwa  mnamo tarehe 
13 Julai, 2025 amemkabidhi Mkuu 
wa Kitengo cha Mawasiliano 
Serikalini wa Wizara ya Nishati, 
Bi Neema Chalila Mbuja tuzo ya 
umahiri kufuatia mchango wake 
alioutoa wakati wa Maonesho ya 
Dunia ya Biashara ya Osaka nchini 
Japan kwa upande wa Mawasiliano 
na kuitangaza nchi.

Mhe Majaliwa amempongeza 
Bi. Mbuja wakati wa kilele cha 
Maonesho ya 49 ya Biashara 
ya Kimataifa ya Dar es salaam 
maarufu kama Sabasaba 2025.

WAZIRI MKUU KASSIM MAJALIWA 
AMEKABIDHI TUZO YA UMAHIRI KWA 
MKUU WA KITENGO CHA MAWASILIANO 
WIZARA YA NISHATI

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini wa Wizara ya Nishati, Bi 
Neema Chalila Mbuja akipokea tuzo ya umahiri kutoka kwa Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa 
kufuatia mchango wake alioutoa wakati wa Maonesho ya Dunia ya Biashara 
ya Osaka nchini Japan kwa upande wa Mawasiliano na kuitangaza nchi.
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Wizara ya Nishati imehamia rasmi katika Mji wa Serikali, ili kurahisisha utendaji wake wa kazi. Ikiwa ni 
baada ya kukamilika kwa Jengo hilo lililopo Mtumba Jijini Dodoma mwanzoni mwa Julai 2025.

WIZARA YA NISHATI IMEHAMIA RASMI 
MJI WA SERIKALI MTUMBA
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Viongozi mbalimbali wa Wizara ya Nishati pamoja na Watumishi wakiwa  katika hafla ya uzinduzi 
wa Dira 2050 iliyofanyika katika Ukumbi wa Mikutano wa Jakaya Kikwete  jijini Dodoma. Dira hiyo 
imezinduliwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
mnamo tarehe 17 Julai 2025.
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MATUKIO KATIKA PICHA - MAONESHO 
SABA SABA DAR ES SALAAM

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Umeme Tanza-
nia ( TANESCO), Lazaro 
Twange alipotembelea 
Banda la Wizara ya Nisha-
ti na Taasisi zake katika 
Maonesho ya Kimataifa ya 
Biashara maarufu kama 
SABASABA yaliyofanyika  
jijini Dar es Salaam.

Kaimu Meneja Mkuu 
wa Kampuni ya 
Ujenzi na Ukarabati 
wa Miundombinu ya 
Usafirishaji na Usambazaji 
Umeme (ETDCO) 
CPA Sadock Mugendi 
alipotembelea Banda 
la Wizara ya Nishati 
na Taasisi zake katika 
Maonyesho ya 49 ya 
Sabasaba Yaliyofanyika 
tarehe 07 July 2025 Jijini 
Dar es Salaam.
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Wadau na Wananchi   
mbalimbali walipata wasaa 
wa kutembelea katika 
Banda la Wizara ya Nishati, 
kwenye Maonesho ya 49 
ya Biashara ya Kimataifa- 
maarufu kama Sabasaba 
ili kupata  elimu kuhusu 
Wizara ya Nishati na 
Taasisi zake.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
ya Uthibiti Mkondo wa Juu wa 
Petroli (PURA) Mha.Charles 
Sangweni mnamo tarehe 
09,Julai 2025 alitembelea Banda 
la Wizara ya Nishati Katika 
Maonyesho ya 49 ya Biashara 
Ya  Kimataifa yaliyofanyika  
Jijini Dar es Salaam Maarufu 
kama Sabasaba na kujionea 
jinsi Wizara inavyo endelea 
kutekeleza Miradi mbalimbali 
Nchini.
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HABARI

Naye, Kassim Mwavezo Mbega 
amesema tangu kuanza kwa 
utekelezaji wa mradi wa bomba 
la mafuta ghafi la Afrika 
Mashariki EACOP mkoa wa 
Tanga umeimarika kiuchumi na 
mzunguko wa fedha kuwa mkubwa 
tofauti na ilivyokuwa hapo awali na 
kuongeza kuwa kwa sasa wimbi la 
ujenzi wa nyumba za wageni na za 
binafsi pamoja na taasisi za fedha 

umekuwa mkubwa kutokana na 
mkoa kupokea wageni wengi wa 
mradi wa EACOP. 

Kwa upande wake, Mratibu wa 
Kitaifa wa Mradi wa EACOP 
kutoka TPDC Asiadi Mrutu 
amesema wakati wa zoezi la awali 
la kuwafidia wananchi hao Mradi 
ulitekeleza  mpango maalumu 
chini ya taratibu za Kimataifa  
wenye lengo la  kuwapatia elimu ya 

MRADI WA UJENZI WA BOMBA LA MAFUTA 
(EACOP) UMELETA MAPINDUZI YA KIUCHUMI 
KWA WANANCHI WA TANGA

Wananchi waishio 
kwenye vijiji 
vinavyopakana na 

mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi 
la Afrika Mashariki, EACOP 
wamesema Serikali ya awamu ya 
sita ya Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan imefanya kazi kubwa ya 
kubadili maisha ya wananchi 
kiuchumi kupitia mradi wa bomba 
la EACOP kwa kufungua fursa za 
kiuchumi kwenye maeneo hayo.

Wananchi hao wameyasema hayo 
leo 16 Julai, 2025 kwa nyakati tofauti 
wakati walipokuwa wakielezea 
mafanikio ya utekelezaji wa mradi 
huo na kueleza namna ambavyo 
maisha ya mtu mmojammoja 
wamefanikiwa kufuatia uwepo wa 
mradi wa EACOP.  

“ Sijawahi kuona mradi ambao 
umetoa manufaa makubwa ya 
kiuchumi na kubadili naisha ya 
wananchi wake kama huu wa 
EACOP na tunaishukuri sana 
Serikali ya Tanzania kukubali 
mradi huu kutekeleza” Alisema 
Bw. Loita Naftali mkazi wa kata ya 
Chongoleani

Amesema licha ya kujengewa 
nyumba, kupatiwa fedha za 
kujikimu kiasi cha shilingi 500,000 
kwa mwezi,  bado walipatiwa 
elimu ya ujasiriamali, Kilimo na 
ufugaji wa kisasa ili kuinua hali ya 
uchumi.

Wananchi wampongeza Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa mafanikio ya ujenzi wa Mradi, wafikia asilimia 64.2

Timu ya wataalamu wa SULUHU wakutana na Uongozi wa Mkoa wa Tanga, kueleza mafanikio ya mradi

Ajira kwa wazawa kipaumbele cha mradi kwa asilimia 80

Mradi  watumia Bilioni 10.4 kulipa fidia kwa wananchi wa Mkoa wa Tanga

Mkazi wa mtaa wa ndaoya kata ya Chongoleani eneo la Manyungu ambae ni 
mnufaika wa mradi wa EACOP Bwana Loita Naftali akisalimiana na mratibu 
wa kitaifa wa mradi kutoka TPDC Asiadi Mrutu alipomtembelea
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MRADI WA UJENZI WA BOMBA LA MAFUTA 
(EACOP) UMELETA MAPINDUZI YA KIUCHUMI 
KWA WANANCHI WA TANGA

ujasirimali na kuendeleza kilimo 
na ufugaji wa kisasa ili wajiendeshe 
kibiashara sambamba na elimu ya 
utunzaji wa fedha.

Amesema kupitia programu 
hii, imeboresha sana maisha yao 
na familia zao sambamba na 
upatikanaji wa ajira kwa wananchi 
wanaozunguka eneo la mradi. 

Awali kabla ya kuzungumza na 
wananchi wanufaika wa mradi wa 
EACOP timu ya wataalamu kutoka 
Wizara ya Nishati,na TPDC 
,na TBC  kwa ajili ya kukagua 
maendeleo ya utekelezaji wa 

mradi wa EACOP na mafanikio 
yaliyopatikana kwa Serikali ya 
awamu ya sita, ilifika ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa Tanga na kupokelewa 
na Kaimu Katibu Tawala wa mkoa 
wa Tanga Bi Amina Kibunde Said 
na kuieleza timu hiyo kuwa mradi 
wa EACOP ni miongoni mwa 
miradi ya kimkakati na yq mfqno 
kitekelezwa hapa nchini kutokana 
na uwazi wa uendeshaji wa mradi 
huo.

Amesema uchumi wa Mkoa 
wa Tanga kwenye Wilaya zake 
6 zinazopitiwa na mradi huo 
zimenufaika pia na miradi 

mbalimbali ya maendeleo ikiwemo 
maji, umeme na wananchi 
mmojammoja. na kuishukuru 
Serikali kwa kazi nzuri inayofanya 
utekelezaji wa miradi mbalimbali.

“ Niahidi kuwa mkoa utaendelea 
kutoa ushirikiano kwenye 
utekelezaji wa mradi huu kwani 
viijana wengi wamenufaika na 
mradi wa EACOP kwa kiasi 
kikubwa “ Alisema Bi. Amina

Amewashukuru Wizara ya Nishati 
kupitia TPDC kwa kuhakikisha 
wananchi wote wanafidiwa 
isipokuwa kwa wale 12 ambao 
wana changamoto binafsi ikiwemo 
za kifamilia na mirathi ambapo 
jumla ya shilingi Bilioni 10.4 
zimetumika kulipa fidia sawa na 
asilimia 99.3.

Bwana Loita Naftali akiwa 
kwenye pikipiki ambayo ni 
moja ya matunda ya fidia mradi 
wa EACOP
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HABARIVITUO VIWILI VYA KUPUNGUZA KASI YA 
MAFUTA GHAFI EACOP KUJENGWA NCHINI

Jumla ya vituo viwili vya 
kupunguza kasi ya mafuta 
ghafi yanayotoka Hoima nchini 
Uganda hadi Chongoleani- Tanga 
vinatarajia kujengwa ili kusaidia 
upunguzaji wa kasi ya mafuta 
ghafi yanayosafirishwa sambamba 
na kulinda miundombinu ya 
bomba hilo la mafuta.

Hayo yamesemwa na Mtaalamu 
wa Ujenzi wa Miundombinu 
hiyo kutoka kituo namba moja 
(PRS-1) inayojengwa Kata ya 
Kibaya, Wilaya ya Kiteto Mkoani 
Manyara. Mhandisi Damian 

Vinalenga kupunguza kasi ya Mafuta kutoka Hoima Uganda hadi Chongoleani Tanzania

Ujenzi wafikia asilimia 50

 Mabomba ya kipenyo cha inchi 24 kutumika kusafirsha mafuta ghafi

Wataalam wazawa waomba Serikali kuwa na data za kuwatambua pindi miradi inapotokea

Ujenzi wafikia asilimia 50

Lasway, wakati alipokuwa 
akizungumzia maendeleo ya 
ujenzi wa miundombinu ya kituo 
hicho ambapo amesema ujenzi wa 
kituo  umefikia asilimia 50.

Amesema ujenzi wa vituo hivyo  
utaenda sambamba na  wa nchini 
Uganda, ambapo kwa hapa nchini 
vituo hivyo viwili vitajengwa 
sambamba na vile vya kusukuma 
mafuta vitakavyojengwa Muleba, 
Mbogwe, Igunga na Singida na 
vingine viwili vitakuwa nchini 
Uganda.
‘’ kazi hii ya ujenzi wa vituo hivi 

ni muhimu sana kwani mafuta 
yakiwa yanasafiri kutoka Uganda 
yanakuwa na kasi kubwa hivyo 
ni lazima kuwe na kituo cha 
kupunguza presha hiyo ya mafuta 
na baadae yaendelee kusafiri ‘’ 
ameisema Mha. Lasway

Amesema kituo cha kwanza 
kitajengwa mkoani Manyara, Kata 
ya Kibaya, Wilaya ya Kiteto na cha 
pili kitajengwa Kata ya Sindeni, 
Wilaya ya Handeni Mkoani Tanga.

Ameongeza kuwa, Tanzania na 
Uganda zimefanya kazi kubwa 

Mafundi kutoka kampuni ya CPP kutoka China 
wakiwa wanaendelea na ujenzi wa bomba 
linalopita chini ya mto kwenye kipande namba 16 
mradi wa EACOP
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kwenye utekelezaji wa mradi huo 
wa bomba la mafuta ghafi kwa 
kuhakikisha wazawa wananufaika 
na ujuzi kutoka kwa wataalamu 
mbalimbali wa kimataifa kutoka 
nchi tofauti.

Akizungmzia namna 
wanavyonufaika na ujuzi huo,  
baadhi ya wazawa wanaofanyakazi 
kwenye eneo hilo akiwemo Rajab 
Rajab ambaye ni mhakiki ubora 
PRS-1 amesema kwa sasa uwezo 
wao umekua kwa kiasi kikubwa  
tofauti na ilivyokuwa awali wakati 
wanaingia kwenye mradi.

‘’Nina uhakika ukitokea mradi 
kama huu tena tutakuwa na uwezo 
mkubwa wa kutekeleza miradi 
jambo kubwa ni kwa Serikali 
kututambua na kuweka data za 
wataalamu ili zinapohitajika 
zipatikane kwa urahisi’’ Amesema 
Rajab.

Naye Afisa Rasilimali Watu bi. 
Priscilla Baregu amesema licha 
ya wazawa kupewa kipaumbele 
kwenye utekelezaji wa mradi huu, 
tayari wameanza kuwatambua 

wafanyakazi wasio na ujuzi 
kwa kuwapeleka kwenye vyuo 
vinavyotambulika na kupatiwa 
mafunzo rasmi.

‘’ Mpaka sasa tumeshawapeleka 
wafanyakazi takribani 4 
kwenye mafunzo rasmi na 
tunawagharamia kila kitu ili 
kutoa motisha na kuwa na weledi 

mpaka mradi utakapomalizika’’ 
Amesema Bi. Priscilla.

Mradi wa bomba la mafuta ghafi 
la Afrika Mashariki utatekelezwa 
kwa vipande 16 ambapo cha 
kwanza kinaanzia nchini Uganda 
kuelekea Chongoleani Tanga.

Baadhi ya mafundi wa kampuni ya CPP kutoka China wakiwa wanaendelea 
na uunganishaji wa mabomba  kwenye kipande namba 16 mradi wa EACOP.

Muonekano wa bomba la mafuta linavyoonekana bila kuathiri mazingira 
kutoka  Hoima nchini Uganda hadi Chongoleani- mkoani Tanga.




